วันจันทร์ที่ 21 กรกฎาคม พ.ศ. 2557

แผนการจัดการเรียนรู้แบบฐานสมรรถนะ 9

วิชา                         การใช้โปรแกรมกราฟิกส์                                                  หน่วยที่                 9                                             
ชื่อหน่วย               การสร้างภาพเคลื่อนไหว                                                  สัปดาห์ที่               17                                          
ชื่อเรื่อง                  การสร้างภาพเคลื่อนไหว                                                  จำนวน                      5                        ชั่วโมง
ครูผู้สอน               ณัฐพร         หอมเมือง                                                      ระดับชั้น               ปวช.3                                   
สาระสำคัญ             
        หลักการสร้างภาพเคลื่อนไหว คือการแสดงภาพทีละเฟรม โดยแต่ละเฟรมมีการเปลี่ยนแปลงข้อความ  รูปภาพ และตำแหน่งข้อมูลที่ต่างกัน  ซึ่งเมื่อแสดงผลลัพธ์ในเวลาที่กำหนดจะทำให้เรามองเห็นเป็นภาพเคลื่อนไหว  ภาพเคลื่อนไหวในลักษณะนี้เรียกว่า  Frame-By-Frame

สมรรถนะประจำหน่วยการเรียนรู้
                แสดงความรู้เกี่ยวกับการสร้างภาพเคลื่อนไหวการสร้างข้อความเคลื่อนไหวการบันทึกภาพเคลื่อนไหว
                                                                                                               
จุดประสงค์การเรียนรู้
            จุดประสงค์ทั่วไป
1.     เพื่อให้มีความรู้ ความเข้าใจเกี่ยวกับการสร้างภาพเคลื่อนไหว
2.     เพื่อให้สามารถนำความรู้เกี่ยวกับการสร้างภาพเคลื่อนไหวไปประยุกต์ใช้ได้อย่างเหมาะสม
3.     เพื่อให้มีกิจนิสัยส่งเสริมคุณธรรม  จริยธรรม ค่านิยมที่ดีในการใช้คอมพิวเตอร์
                จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
1.     อธิบายวิธีการสร้างภาพเคลื่อนไหวได้
2.     บอกวิธีการสร้างข้อความเคลื่อนไหวได้
3.     อธิบายวิธีการบันทึกภาพเคลื่อนไหวได้

สาระการเรียนรู้
                1.         การสร้างภาพเคลื่อนไหว
                2.         การสร้างข้อความเคลื่อนไหว                              
                3.        การบันทึกภาพเคลื่อนไหว
                               
คุณธรรมที่มุ่งเน้น
มีค่านิยมที่ดีในการใช้คอมพิวเตอร์                 

กิจกรรมการเรียนรู้(สัปดาห์ที่17ชั่วโมงที่   81-85)
                ขั้นนำ   
1.        ครูนำเข้าสู่บทเรียนโดยสนทนากับนักเรียนเกี่ยวกับโปรแกรมคอมพิวเตอร์กราฟิกที่ใช้สร้างภาพเคลื่อนไหวมีอะไรบ้าง ภาพนิ่งเคลื่อนไหวได้อย่างไร              
                ขั้นกิจกรรม         
2.        ครูอธิบายเนื้อหาให้นักเรียนทราบ        
                ขั้นวิเคราะห์        
3.        ครูให้นักเรียนทำใบงานที่9.1  ใช้เวลา 100  นาที
            ขั้นสรุปและประเมินผล       
4.             ครูให้นักเรียนทุกคนปฏิบัติงานตามใบงานที่กำหนดเพื่อทบทวนความรู้ที่ได้เรียนมา และสรุปวิธีทำลงในสมุดจด          
                    
สื่อการเรียนการสอนและแหล่งการเรียนรู้
1.             การใช้โปรแกรมกราฟิกส์. ศิวัช  กาญจนชุม  วิชาญ  หงษ์บิน. พัฒนาวิชาการ (2535),2552
2.             Photoshop     CS4  108 Q&A. จาตุรงค์  ศรีวิลาศ. Digiart, 2552.
3.             แหล่งเรียนรู้  ได้แก่
3.1       ห้องอินเตอร์เน็ต โรงเรียนกรุงเทพการบัญชีวิทยาลัย




หลักฐานการเรียนรู้
1.             ไฟล์งาน
2.             สมุดจด

การวัดและประเมินผล
              เครื่องมือประเมิน
1.             แบบประเมินผลการเรียนรู้
เกณฑ์การประเมิน
1.             การประเมินภาคความรู้     ต้องได้คะแนนไม่ต่ำกว่าร้อยละ  80
                                                                                               
บันทึกผลหลังการจัดการเรียนรู้                                                                           
            ข้อสรุปหลังการจัดการเรียนรู้
         นักเรียนมีคุณธรรมตามที่มุ่งเน้นมีค่านิยมที่ดีในการใช้คอมพิวเตอร์  ร้อยละ 80
           ปัญหาที่พบ
                         นักเรียนบางคนไม่เข้าใจใบงาน
            แนวทางการแก้ปัญหา
                         ครูอธิบายเพิ่มเติมเป็นรายบุคคลพร้อมสาธิตในนักเรียนดู

ไม่มีความคิดเห็น:

แสดงความคิดเห็น