วันอาทิตย์ที่ 20 กรกฎาคม พ.ศ. 2557

แผนการจัดการเรียนรู้แบบฐานสมรรถนะ 4

วิชา                         การใช้โปรแกรมกราฟิกส์                                                  หน่วยที่                        4                                      
ชื่อหน่วย               การเลือกพื้นที่ในการทำงาน (Selection)                       สัปดาห์ที่                     5-6                                    
ชื่อเรื่อง                การเลือกพื้นที่ในการทำงาน (Selection)                    จำนวน                       10                                  ชั่วโมง
ครูผู้สอน            ณัฐพร         หอมเมือง                                                    ระดับชั้น               ปวช.3                                  

สาระสำคัญ
                
การเลือกพื้นที่การทำงานเป็นการกำหนดขอบเขตพื้นที่การทำงานบนภาพหรือชิ้นงานที่ต้องการทำการอย่างใดอย่างหนึ่ง เช่น คัดลอก ลบ หรือแก้ไข  เป็นต้น  ซึ่งการเลือกพื้นที่การทำงานถือว่าเป็นสิ่งสำคัญ  เพราะไม่ว่าจะทำอะไรเกี่ยวกับภาพก็จำเป็นต้องทำการเลือกพื้นที่การทำงานเสียก่อน  ซึ่งการเลือกพื้นที่การทำงานสามารถทำได้หลายวิธี

สมรรถนะประจำหน่วยการเรียนรู้
                แสดงความรู้เกี่ยวกับการเลือกพื้นที่ในการทำงาน Selection   คำสั่งพื้นฐานของ Selection             การเลือกพื้นที่การทำงานด้วย Marquee  Tool   การปรับพื้นที่ของการเลือก   การกำหนดค่า Feather   การเพิ่มหรือลดพื้นที่การเลือก  การเลือกพื้นที่การทำงานด้วย  Lasso  Tool  การเลือกพื้นที่การทำงานด้วย  Polygonal    Lasso  Tool  การเลือกพื้นที่การทำงานด้วย  Magnetic   Lasso  Tool  การเลือกพื้นที่การทำงานด้วย  Magic Wand  Tool การเลือกพื้นที่การทำงานด้วย  Quick  Selection  Tool
                                                                                               
จุดประสงค์การเรียนรู้
            จุดประสงค์ทั่วไป
1.     เพื่อให้มีความรู้ ความเข้าใจเกี่ยวกับการเลือกพื้นที่ในการทำงาน Selection 


2.     เพื่อให้สามารถนำความรู้เกี่ยวกับการเลือกพื้นที่ในการทำงาน Selection   ไปประยุกต์ใช้ได้อย่างเหมาะสม
3.     เพื่อให้มีกิจนิสัยส่งเสริมคุณธรรม  จริยธรรม ค่านิยมที่ดีในการใช้คอมพิวเตอร์
                จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
1.     บอกคำสั่งพื้นฐานของ Selection ได้
2.     บอกการเลือกพื้นที่การทำงานด้วย Marquee  Tool ได้
3.     อธิบายการปรับพื้นที่ของการเลือกได้
4.             บอกการกำหนดค่า Feather  ได้
5.       บอกการเพิ่มหรือลดพื้นที่การเลือก ได้
6.     อธิบายการเลือกพื้นที่การทำงานด้วย  Lasso  Tool ได้
7.     บอกการเลือกพื้นที่การทำงานด้วย  Polygonal    Lasso  Tool  ได้
8.     อธิบายการเลือกพื้นที่การทำงานด้วย  Magnetic   Lasso  Tool  ได้
9.     บอกการเลือกพื้นที่การทำงานด้วย  Magic Wand  Tool
10.      อธิบายการเลือกพื้นที่การทำงานด้วย  Quick  Selection  Tool

สาระการเรียนรู้
1.                          คำสั่งพื้นฐานของ Selection  มีดังนี้
1.1           ALL                      กำหนดพื้นที่  Selection  โดยใช้พื้นที่ของรูปภาพทั้งหมด
1.2           Deselect                ยกเลิกการกำหนดพื้นที่   Selection
1.3           Reselect                ย้อนกลับไปกำหนดพื้นที่ Selection หลังจากได้ยกเลิกไปแล้ว
1.4           Inverse                  เปลี่ยนพื้นที่ของ Selection จากการกำหนดไว้ให้เป็นพื้นที่ตรงข้าม
                2.        การเลือกพื้นที่การทำงานด้วย Marquee  Tool  มีดังนี้
                            2.1      Rectangular   Marquee  Tool     กำหนดขอบเขตพื้นที่แบบสี่เหลี่ยม
                            2.2      Elliptical       Marquee  Tool      กำหนดขอบเขตพื้นที่แบบวงกลมหรือวงรี
                            2.3      Single  Row Marquee  Tool     กำหนดขอบเขตพื้นที่แบบเส้นตรงในแนวนอน
                            2.4      Single  Column Marquee  Tool  กำหนดขอบเขตพื้นที่แบบเส้นตรงในแนวตั้ง
                3.        การปรับพื้นที่ของการเลือก
                4.        การกำหนดค่า Feather 
                5.        การเพิ่มหรือลดพื้นที่การเลือก
                6.        การเลือกพื้นที่การทำงานด้วย  Lasso  Tool
                7.        การเลือกพื้นที่การทำงานด้วย  Polygonal    Lasso  Tool 
                8.        การเลือกพื้นที่การทำงานด้วย  Magnetic   Lasso  Tool  
                9.        การเลือกพื้นที่การทำงานด้วย  Magic Wand  Tool
10.       การเลือกพื้นที่การทำงานด้วย  Quick  Selection  Tool

คุณธรรมที่มุ่งเน้น
ความรับผิดชอบต่อสังคม                                

กิจกรรมการเรียนรู้  (สัปดาห์ที่  5   ชั่วโมงที่   21-25)
                ขั้นนำ   
1.        ครูนำเข้าสู่บทเรียนโดยนำผลงานในคาบเรียนที่แล้วมาแสดงให้ชมในชั้นเรียน พร้อมติชมเสนอแนะ
                ขั้นกิจกรรม         
2.        ครูอธิบายเนื้อหาให้นักเรียนทราบ        
                ขั้นวิเคราะห์        
3.        ครูให้นักเรียนทำใบงานที่ 4.1 ใบงานที่ 4.2  ใช้เวลา   100  นาที
            ขั้นสรุปและประเมินผล       
4.             ครูให้นักเรียนทุกคนปฏิบัติงานตามใบงานที่กำหนดเพื่อทบทวนความรู้ที่ได้เรียนมา และสรุปวิธีทำลงในสมุดจด

กิจกรรมการเรียนรู้  (สัปดาห์ที่  6   ชั่วโมงที่   26-30)
                ขั้นนำ   
1.        ครูนำเข้าสู่บทเรียนโดยทบทวนเครื่องมือที่เรียนมาในคาบเรียนที่แล้ว
                ขั้นกิจกรรม         
2.        ครูอธิบายเนื้อหาให้นักเรียนทราบ
                ขั้นวิเคราะห์        
3.        ครูให้นักเรียนทำใบงานที่ 4.3 ใบงานที่ 4.4  ใบงานที่ 4.5   ใช้เวลา   150  นาที
            ขั้นสรุปและประเมินผล       
4.             ครูให้นักเรียนทุกคนสรุปขั้นตอนในการปฏิบัติงานตามใบงานที่กำหนดเพื่อทบทวนความรู้ที่ได้เรียนมาลงในสมุดจด
                    
สื่อการเรียนการสอนและแหล่งการเรียนรู้
1.             การใช้โปรแกรมกราฟิกส์. ศิวัช  กาญจนชุม  วิชาญ  หงษ์บิน. พัฒนาวิชาการ (2535),2552
2.             Photoshop   CS4  108 Q&A. จาตุรงค์  ศรีวิลาศ. Digiart, 2552.
3.             แหล่งเรียนรู้  ได้แก่
3.1       ห้องอินเตอร์เน็ต โรงเรียนกรุงเทพการบัญชีวิทยาลัย

หลักฐานการเรียนรู้
1.             ไฟล์ชิ้นงาน
2.             สมุดจด

การวัดและประเมินผล
              เครื่องมือประเมิน
1.             แบบประเมินผลการเรียนรู้
เกณฑ์การประเมิน
1.             การประเมินภาคความรู้  ต้องได้คะแนนไม่ต่ำกว่าร้อยละ  80
                                                                                               
บันทึกผลหลังการจัดการเรียนรู้                                                                           
            ข้อสรุปหลังการจัดการเรียนรู้
        นักเรียนมีคุณธรรมตามที่มุ่งเน้น มีความรับผิดชอบต่อสังคม  ร้อยละ 80
           ปัญหาที่พบ
                         นักเรียนบางคนเล่นเกม
            แนวทางการแก้ปัญหา

                         ครูกระตุ้นเตือนและตัดคะแนนจิตพิสัย

ไม่มีความคิดเห็น:

แสดงความคิดเห็น