วันอาทิตย์ที่ 20 กรกฎาคม พ.ศ. 2557

แผนการจัดการเรียนรู้แบบฐานสมรรถนะ 3

วิชา                         การใช้โปรแกรมกราฟิกส์                                                  หน่วยที่                        3                                      
ชื่อหน่วย               การเทสีและการสร้าง  Background                                สัปดาห์ที่                     3-4                                    
ชื่อเรื่อง                การเทสีและการสร้าง  Background                             จำนวน                       10                                  ชั่วโมง
ครูผู้สอน            ณัฐพร         หอมเมือง                                                    ระดับชั้น               ปวช.3                                  

สาระสำคัญ
                การสร้างพื้นหลังหรือการกำหนด Background ของภาพ มีเทคนิคการสร้างหลายรูปแบบซึ่งขึ้นอยู่กับความต้องการของผู้ใช้งาน สำหรับโปรแกรม Adobe  Photoshop CS  สามารถใช้งานสีได้ถึง 2 สีพร้อมกัน  โดยสามารถคลิกเลือกสีเก็บไว้เพื่อความสะดวกในการสลับใช้งาน  ซึ่งเรียกสีแรกที่ปรากฏในการทำงานต่างๆเช่น การระบายสีว่า สีโฟร์กราวนด์” (Foreground Color) และสีที่สองที่เก็บไว้ใช้ว่า สีแบ็กกราวนด์” (Background)  โดยผู้สามารถคลิกไอคอนเพื่อสลับสีระหว่างการใช้งานตามต้องการ

สมรรถนะประจำหน่วยการเรียนรู้
                แสดงความรู้เกี่ยวกับการเทสีและการสร้าง Background  การใช้สี Foreground  Color  และ Background  Color   การกำหนดสีโดยคีย์ลัด  การไล่เฉดสีด้วย Gradient  Tool   การกำหนดสีโดยใช้   Paint  Bucket   Tool  การใช้ Brush Tool และ  Pencil  Tool  การนำภาพมาสร้างเป็นหัวพู่กัน  การใช้   Custom  Shape  Tool การวาดภาพด้วยรูปทรงเรขาคณิต         
                                                                                               
จุดประสงค์การเรียนรู้
            จุดประสงค์ทั่วไป
1.     เพื่อให้มีความรู้ ความเข้าใจเกี่ยวกับการเทสีและการสร้าง Background  
2.     เพื่อให้สามารถนำความรู้เกี่ยวกับการเทสีและการสร้าง Background  ไปประยุกต์ใช้ได้อย่างเหมาะสม
3.    
เพื่อให้มีกิจนิสัยส่งเสริมคุณธรรม  จริยธรรม ค่านิยมที่ดีในการใช้คอมพิวเตอร์
                จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
1.      อธิบายการใช้สี Foreground  Color  และ Background  Color ได้
2.      บอกการกำหนดสีโดยคีย์ลัดได้
3.      อธิบายการไล่เฉดสีด้วย Gradient  Tool  ได้
4.              บอกการกำหนดสีโดยใช้   Paint  Bucket   Tool ได้
5.       บอกการใช้ Brush Tool และ  Pencil  Tool ได้
6.       อธิบายการนำภาพมาสร้างเป็นหัวพู่กันได้
7.       บอกการใช้   Custom  Shape  Tool ได้
8.       อธิบายการวาดภาพด้วยรูปทรงเรขาคณิตได้

สาระการเรียนรู้
            1. การใช้สี Foreground  Color  และ Background  Color
                2 .การกำหนดสีโดยคีย์ลัด
                3. การไล่เฉดสีด้วย Gradient  Tool 
                4. การกำหนดสีโดยใช้   Paint  Bucket   Tool
                5. การใช้ Brush Tool และ  Pencil  Tool
                6. การนำภาพมาสร้างเป็นหัวพู่กัน
                7. การใช้   Custom  Shape  Tool
                8.การวาดภาพด้วยรูปทรงเรขาคณิต

คุณธรรมที่มุ่งเน้น
ความคิดสร้างสรรค์                                                            

กิจกรรมการเรียนรู้  (สัปดาห์ที่  3   ชั่วโมงที่   11-15)
                ขั้นนำ   
1.        ครูนำเข้าสู่บทเรียนโดยการสนทนาเรื่องสีในชีวิตประจำวัน เช่น สีของรุ้งกินน้ำ
                   ขั้นกิจกรรม      
2.       
ครูอธิบายเนื้อหาให้นักเรียนทราบ        
                ขั้นวิเคราะห์        
3.        ครูให้นักเรียนทำใบงานที่ 3.1  ใบงานที่ 3.2 ใบงานที่ 3.3  ใช้เวลา   120  นาที
            ขั้นสรุปและประเมินผล       
4.              ครูให้นักเรียนทุกคนทำแบบประเมินผลการเรียนรู้เพื่อทบทวนความรู้ที่ได้เรียนมา
กิจกรรมการเรียนรู้  (สัปดาห์ที่  4   ชั่วโมงที่   16-20)
                ขั้นนำ   
1.        ครูนำเข้าสู่บทเรียนโดยทบทวนความรู้ที่ได้เรียนมาในคาบเรียนที่แล้ว
                ขั้นกิจกรรม         
2.        ครูอธิบายเนื้อหาให้นักเรียนทราบ        
                ขั้นวิเคราะห์        
3.        ครูให้นักเรียนทำใบงานที่ 3.4  ใบงานที่ 3.5  ใช้เวลา   100  นาที
            ขั้นสรุปและประเมินผล       
4.              ครูให้นักเรียนทุกคนทำแบบประเมินผลการเรียนรู้เพื่อทบทวนความรู้ที่ได้เรียนมา
                                    
สื่อการเรียนการสอนและแหล่งการเรียนรู้
1.             การใช้โปรแกรมกราฟิกส์. ศิวัช  กาญจนชุม  วิชาญ  หงษ์บิน. พัฒนาวิชาการ (2535),2552
2.             Photoshop  CS4  108 Q&A. จาตุรงค์  ศรีวิลาศ.Digiart, 2552.
3.             แหล่งเรียนรู้  ได้แก่
3.1       ห้องอินเตอร์เน็ต โรงเรียนกรุงเทพการบัญชีวิทยาลัย
หลักฐานการเรียนรู้
1.             ไฟล์ชิ้นงาน

2.             สมุดจด

1 ความคิดเห็น: