วันอาทิตย์ที่ 20 กรกฎาคม พ.ศ. 2557

แผนการจัดการเรียนรู้แบบฐานสมรรถนะ 5

วิชา                         การใช้โปรแกรมกราฟิกส์                                                  หน่วยที่                        5                                      
ชื่อหน่วย               การประดิษฐ์ตัวอักษร                                                         สัปดาห์ที่                     7-8                                    
ชื่อเรื่อง                การประดิษฐ์ตัวอักษร                                                      จำนวน                       10                                  ชั่วโมง
ครูผู้สอน            ณัฐพร         หอมเมือง                                                    ระดับชั้น               ปวช.3                                  
สาระสำคัญ
                ตัวอักษรที่ใช้งานในโปรแกรม Adobe Photoshop สามารถแบ่งออกได้เป็น 2  ประเภทใหญ่ๆได้แก่ ตัวอักษรที่สามารถปรับขนาดได้ (Outline Type)  และตัวอักษรที่ไม่สามารถปรับขนาดได้ (Bitmap Type) ซึ่งตัวอักษรแต่ละประเภทมีข้อดีและข้อเสียที่ต่างกัน  โดยที่ตัวอักษรที่สามารถปรับขนาดได้ (Outline Type) นั้นมีการจัดเก็บข้อมูลในลักษณะของการประมวลผลแบบสูตรคณิตศาสตร์ ส่วนตัวอักษรที่ไม่สามารถปรับขนาดได้ (Bitmap Type)มีการจัดเก็บข้อมูลในลักษณะของพิกเซลเล็กๆเรียงต่อๆกัน

สมรรถนะประจำหน่วยการเรียนรู้
                แสดงความรู้เกี่ยวกับการประดิษฐ์ตัวอักษร  ตัวอักษรแบบปรับขนาดได้ (Outline Type)  หรือแบบเวกเตอร์ (Vector Type)  ตัวอักษรแบบปรับขนาดไม่ได้ (Bitmap  Type)  เครื่องมือการสร้างตัวอักษร  รูปแบบการสร้างตัวอักษร  การใช้ตัวอักษรแบบปรับขนาดได้ (Outline Type)  การใช้ตัวอักษรแบบปรับขนาดไม่ได้ (Bitmap Type)  การตกแต่งตัวอักษรโดยใช้ภาพ การใช้ข้อความกับภาพ
                                                                                                               
จุดประสงค์การเรียนรู้
            จุดประสงค์ทั่วไป
1.     เพื่อให้มีความรู้ ความเข้าใจเกี่ยวกับการประดิษฐ์ตัวอักษร
2.    
เพื่อให้สามารถนำความรู้เกี่ยวกับเครื่องมือการประดิษฐ์ตัวอักษรไปประยุกต์ใช้ได้อย่างเหมาะสม
3.     เพื่อให้มีกิจนิสัยส่งเสริมคุณธรรม  จริยธรรม ค่านิยมที่ดีในการใช้คอมพิวเตอร์
                จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
1.     อธิบายความหมายตัวอักษรแบบปรับขนาดได้ (Outline Type)  หรือแบบเวกเตอร์ (Vector Type) ได้
2.     บอกความหมายตัวอักษรแบบปรับขนาดไม่ได้ (Bitmap  Type)  ได้
3.     อธิบายเครื่องมือการสร้างตัวอักษรได้
4.             บอกรูปแบบการสร้างตัวอักษร  ได้
5.       บอกการใช้ตัวอักษรแบบปรับขนาดได้ (Outline Type)ได้
6.       อธิบายการใช้ตัวอักษรแบบปรับขนาดไม่ได้ (Bitmap Type)  ได้
7.       บอกการตกแต่งตัวอักษรโดยใช้ภาพ ได้
8.      อธิบายวิธีการใช้ข้อความกับภาพได้

สาระการเรียนรู้
            1.       ตัวอักษรแบบปรับขนาดได้ (Outline Type)
                2.        ตัวอักษรแบบปรับขนาดไม่ได้ (Bitmap  Type)  
                3.        เครื่องมือการสร้างตัวอักษร  มีดังนี้
                            3.1      Horizontal   Type  Tool                           เครื่องมือการสร้างตัวอักษรแนวนอน
                            3.2      Vertical  Type Tool                                  เครื่องมือการสร้างตัวอักษรแนวตั้ง
                            3.3      Horizontal   Type  Mask  Tool              เครื่องมือการสร้าง Selection ตัวอักษรแนวนอน
                            3.4      Vertical   Type  Mark  Tool                   เครื่องมือการสร้าง Selection ตัวอักษรแนวตั้ง
                4.        รูปแบบการสร้างตัวอักษร 
                5.        การใช้ตัวอักษรแบบปรับขนาดได้ (Outline Type)
                6.        การใช้ตัวอักษรแบบปรับขนาดไม่ได้ (Bitmap Type)
                7.        การตกแต่งตัวอักษรโดยใช้ภาพ
                8.        การใช้ข้อความกับภาพ
               
              

คุณธรรมที่มุ่งเน้น
ความขยันหมั่นเพียร                                          

กิจกรรมการเรียนรู้  (สัปดาห์ที่  7   ชั่วโมงที่   31-35)
                ขั้นนำ   
1.        ครูนำเข้าสู่บทเรียนโดยสนทนากับนักเรียนเกี่ยวกับการนำภาพคอมพิวเตอร์กราฟิกมาใช้ในปัจจุบัน    
                ขั้นกิจกรรม         
2.        ครูอธิบายเนื้อหาให้นักเรียนทราบ        
                ขั้นวิเคราะห์        
3.        ครูให้นักเรียนทำทำใบงานที่ 5.1 ใบงานที่ 5.2  ใบงานที่ 5.3  ใช้เวลา   150  นาที
            ขั้นสรุปและประเมินผล       
4.             ครูให้นักเรียนทุกคนปฏิบัติงานตามใบงานที่กำหนดเพื่อทบทวนความรู้ที่ได้เรียนมา และสรุปวิธีทำลงในสมุดจด

กิจกรรมการเรียนรู้  (สัปดาห์ที่  8   ชั่วโมงที่   36-40)
                ขั้นนำ   
1.        ครูนำเข้าสู่บทเรียนโดยนำเสนอผลงานของนักเรียนบางคนที่น่าสนใจ
                ขั้นกิจกรรม         
2.        ครูอธิบายเนื้อหาให้นักเรียนทราบ        
                ขั้นวิเคราะห์        
3.        ครูให้นักเรียนทำใบงานที่ 5.4 ใบงานที่ 5.5  ใบงานที่ 5.6  ใช้เวลา   150  นาที
            ขั้นสรุปและประเมินผล       
4.             ครูให้นักเรียนทุกคนปฏิบัติงานตามใบงานที่กำหนดเพื่อทบทวนความรู้ที่ได้เรียนมา และสรุปวิธีทำลงในสมุดจด
                                               
สื่อการเรียนการสอนและแหล่งการเรียนรู้
1.             การใช้โปรแกรมกราฟิกส์. ศิวัช  กาญจนชุม  วิชาญ  หงษ์บิน. พัฒนาวิชาการ (2535),2552
2.             Photoshop  CS4  108 Q&A. จาตุรงค์  ศรีวิลาศ. Digiart, 2552.
3.            
แหล่งเรียนรู้  ได้แก่
3.1       ห้องอินเตอร์เน็ต โรงเรียนกรุงเทพการบัญชีวิทยาลัย

หลักฐานการเรียนรู้
1.             ไฟล์ชิ้นงาน
2.             สมุดจด

การวัดและประเมินผล
              เครื่องมือประเมิน
1.             แบบประเมินผลการเรียนรู้
เกณฑ์การประเมิน
1.             การประเมินภาคความรู้  ต้องได้คะแนนไม่ต่ำกว่าร้อยละ  80
                                                                                               
บันทึกผลหลังการจัดการเรียนรู้                                                                           
            ข้อสรุปหลังการจัดการเรียนรู้
        นักเรียนมีคุณธรรมตามที่มุ่งเน้น มีความขยันหมั่นเพียร  ร้อยละ 80
           ปัญหาที่พบ
                         นักเรียนบางคนทำงานไม่เสร็จตามเวลาที่กำหนด
            แนวทางการแก้ปัญหา

                         ครูให้นักเรียนหาเวลาว่างเพื่อปฏิบัติตามใบงานจนเสร็จและส่งผลงานในวันถัดไป

ไม่มีความคิดเห็น:

แสดงความคิดเห็น