วันอาทิตย์ที่ 20 กรกฎาคม พ.ศ. 2557

แผนการจัดการเรียนรู้แบบฐานสมรรถนะ 8

วิชา                         การใช้โปรแกรมกราฟิกส์                                                  หน่วยที่                        8                                      
ชื่อหน่วย               การตกแต่งภาพถ่าย                                                             สัปดาห์ที่                     14-16                               
ชื่อเรื่อง                การตกแต่งภาพถ่าย                                                          จำนวน                       10                                  ชั่วโมง
ครูผู้สอน            ณัฐพร         หอมเมือง                                                    ระดับชั้น               ปวช.3                                  
สาระสำคัญ
                การตกแต่งภาพถ่ายนับได้ว่าโปรแกรม Photoshop เป็นโปรแกรมที่ได้รับความนิยมมากที่สุดโปรแกรมหนึ่ง เนื่องจากมีความสามารถหลากหลาย  และมีเครื่องมือช่วยเหลือในการทำงานเป็นไปด้วยความสะดวกรวดเร็ว ซึ่งการตกแต่งภาพถ่ายที่มีการใช้งานกันมากที่สุดได้แก่ การลบริ้วรอย  การปรับความคมชัด  การปรับสีผิว  และการโคลนนิ่งภาพ เป็นต้น

สมรรถนะประจำหน่วยการเรียนรู้
                แสดงความรู้เกี่ยวกับการตกแต่งภาพถ่าย     การลบจุดตำหนิบางจุดบนภาพถ่ายด้วย  Healing Brush  Tool  การลบจุดตำหนิด้วย  Clone Stamp  tool  การลบจุดตำหนิด้วย   Spot   Healing Brush  Tool  การลบตาแดงด้วย   Red  Eye  Tool   การสร้างความโดดเด่นให้กับภาพ  การเปลี่ยนฉากหลังของภาพ  การตกแต่งภาพโดยใช้  Filter  การปรับขนาดของภาพ (Image  Size)  การตัดเฉพาะบางส่วนของภาพ  การตัดกรอบของภาพ (Crop)
                                                                                                               
จุดประสงค์การเรียนรู้
            จุดประสงค์ทั่วไป
1.     เพื่อให้มีความรู้ ความเข้าใจเกี่ยวกับการตกแต่งภาพถ่าย 
2.     เพื่อให้สามารถนำความรู้เกี่ยวกับการตกแต่งภาพถ่ายไปประยุกต์ใช้ได้อย่างเหมาะสม
3.     เพื่อให้มีกิจนิสัยส่งเสริมคุณธรรม  จริยธรรม ค่านิยมที่ดีในการใช้คอมพิวเตอร์

                จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
1.      บอกเครื่องมือที่ใช้ในการตกแต่งภาพถ่ายได้
2.      บอกวิธีการลบจุดตำหนิบางจุดบนภาพถ่ายด้วย  Healing Brush  Tool  ได้
3.      อธิบายวิธีการลบจุดตำหนิด้วย Clone  Stamp  tool  ได้
4.             บอกวิธีการลบจุดตำหนิด้วย   Spot   Healing Brush  Tool ได้
5.       บอกวิธีการลบตาแดงด้วย   Red  Eye  Tool ได้
6.       บอกวิธีการสร้างความโดดเด่นให้กับภาพได้
7.       บอกวิธีการเปลี่ยนฉากหลังของภาพได้
8.       อธิบายวิธีการตกแต่งภาพโดยใช้  Filter  ได้
9.       บอกวิธีการปรับขนาดของภาพ (Image  Size) ได้
10.      บอกวิธีการตัดเฉพาะบางส่วนของภาพได้
11.      อธิบายวิธีการตัดกรอบของภาพ (Crop)  ได้

สาระการเรียนรู้
            1.       การตกแต่งภาพถ่าย
                2.        การลบจุดตำหนิบางจุดบนภาพถ่ายด้วย  Healing Brush  Tool 
                3.         การลบจุดตำหนิด้วย Clone  Stamp  tool  
                4.        การลบจุดตำหนิด้วย   Spot   Healing Brush  Tool
                5.        การลบตาแดงด้วย   Red  Eye  Tool
                6.        การสร้างความโดดเด่นให้กับภาพ
                7.        การเปลี่ยนฉากหลังของภาพ
                8.        การตกแต่งภาพโดยใช้   Filter 
                9.        การปรับขนาดของภาพ (Image  Size)
                10.      การตัดเฉพาะบางส่วนของภาพ
                11.      การตัดกรอบของภาพ (Crop) 

               

คุณธรรมที่มุ่งเน้น
ความมีคุณธรรมจริยธรรม                                               

กิจกรรมการเรียนรู้  (สัปดาห์ที่  14   ชั่วโมงที่   66-70)
                ขั้นนำ   
1.        ครูนำเข้าสู่บทเรียนโดยสนทนากับนักเรียนเกี่ยวกับข่าวการนำเทคโนโลยีไปใช้ในทางที่ผิดในปัจจุบัน
                ขั้นกิจกรรม         
2.        ครูอธิบายเนื้อหาให้นักเรียน
3.        ครูให้นักเรียนนำกระดาษรีไซเคิลมาใช้พิมพ์ผลงาน        
                ขั้นวิเคราะห์        
4.        ครูให้นักเรียนทำใบงานที่ 8.1   ใบงานที่ 8.2   ใช้เวลา   100  นาที
            ขั้นสรุปและประเมินผล       
5.             ครูให้นักเรียนทุกคนปฏิบัติงานตามใบงานที่กำหนดเพื่อทบทวนความรู้ที่ได้เรียนมา และสรุปวิธีทำลงในสมุดจด
                                    
กิจกรรมการเรียนรู้  (สัปดาห์ที่  15   ชั่วโมงที่   71-75)
                ขั้นนำ   
1.        ครูนำเข้าสู่บทเรียนโดยนำเสนอผลงานของนักเรียนจากคาบเรียนที่แล้วพร้อมติชมเสนอแนะ
                ขั้นกิจกรรม         
2.        ครูอธิบายเนื้อหาให้นักเรียนทราบ        
                ขั้นวิเคราะห์        
3.        ครูให้นักเรียนทำใบงานที่ 8.3   ใบงานที่ 8.4   ใช้เวลา   100  นาที
            ขั้นสรุปและประเมินผล       
4.             ครูให้นักเรียนทุกคนปฏิบัติงานตามใบงานที่กำหนดเพื่อทบทวนความรู้ที่ได้เรียนมา และสรุปวิธีทำลงในสมุดจด




กิจกรรมการเรียนรู้  (สัปดาห์ที่  16   ชั่วโมงที่   76-80)
                ขั้นนำ   
1.        ครูนำเข้าสู่บทเรียนโดยนำเสนอผลงานของนักเรียนจากคาบเรียนที่แล้วพร้อมติชมเสนอแนะ
2.        ครูสนทนากับนักเรียนเกี่ยวกับเทคนิคพิเศษในการตกแต่งภาพ แหล่งเรียนรู้ที่นักเรียนหาความรู้เพิ่มเติมจากอินเตอร์เน็ต    
                ขั้นกิจกรรม         
3.        ครูอธิบายเนื้อหาให้นักเรียนทราบ        
                ขั้นวิเคราะห์        
4.          ครูให้นักเรียนทำใบงานที่ 8.5   ใบงานที่ 8.6  ใช้เวลา   100  นาที          
              ขั้นสรุปและประเมินผล     
5.             ครูให้นักเรียนทุกคนปฏิบัติงานตามใบงานที่กำหนดเพื่อทบทวนความรู้ที่ได้เรียนมา และสรุปวิธีทำลงในสมุดจด

สื่อการเรียนการสอนและแหล่งการเรียนรู้
1.             การใช้โปรแกรมกราฟิกส์. ศิวัช  กาญจนชุม  วิชาญ  หงษ์บิน. พัฒนาวิชาการ (2535),2552
2.             Photoshop   CS4  108 Q&A. จาตุรงค์  ศรีวิลาศ. Digiart, 2552.
3.             แหล่งเรียนรู้  ได้แก่
3.1       ห้องอินเตอร์เน็ต โรงเรียนกรุงเทพการบัญชีวิทยาลัย

หลักฐานการเรียนรู้
1.             ไฟล์งาน
2.             สมุดจด

การวัดและประเมินผล
              เครื่องมือประเมิน
1.             แบบประเมินผลการเรียนรู้
เกณฑ์การประเมิน
1.            
การประเมินภาคความรู้   ต้องได้คะแนนไม่ต่ำกว่าร้อยละ  80
                                                                                               
บันทึกผลหลังการจัดการเรียนรู้                                                                           
            ข้อสรุปหลังการจัดการเรียนรู้
        นักเรียนมีคุณธรรมตามที่มุ่งเน้น มีคุณธรรมจริยธรรม ร้อยละ 80
           ปัญหาที่พบ
                         นักเรียนบางคนเข้าเรียนสายทำให้ส่งงานไม่ตรงตามเวลา
            แนวทางการแก้ปัญหา

                         ครูกระตุ้นเตือนให้นักเรียนมาเข้าเรียนให้ทันตามเวลาและเร่งทำงานให้ทันตามกำหนด คุยให้น้อยลง

ไม่มีความคิดเห็น:

แสดงความคิดเห็น