วันอาทิตย์ที่ 20 กรกฎาคม พ.ศ. 2557

แผนการจัดการเรียนรู้แบบฐานสมรรถนะ 2

วิชา                         การใช้โปรแกรมกราฟิกส์                                                  หน่วยที่                       2                                        
ชื่อหน่วย               พื้นฐานเกี่ยวกับโปรแกรม Adobe Photoshop              สัปดาห์ที่                     2                                        
ชื่อเรื่อง                พื้นฐานเกี่ยวกับโปรแกรม Adobe Photoshop           จำนวน                       5                                    ชั่วโมง
ครูผู้สอน            ณัฐพร         หอมเมือง                                                    ระดับชั้น               ปวช.3                                  
สาระสำคัญ
                โปรแกรม Adobe  Photoshop  เป็นโปรแกรมกราฟิกส์ที่ได้รับความนิยมในยุคปัจจุบันมากที่สุดโปรแกรมหนึ่ง  มีการพัฒนาและเพิ่มคุณสมบัติพิเศษไว้ในโปรแกรมมากมาย  นำไปใช้ประโยชน์ในงานกราฟิกส์ด้านสิ่งพิมพ์  โฆษณา การนำเสนอผลงาน มัลติมิเดีย  ออกแบบ  และตกแต่ง

สมรรถนะประจำหน่วยการเรียนรู้
                แสดงความรู้เกี่ยวกับพื้นฐานเกี่ยวกับโปรแกรม Adobe  Photoshop ขั้นตอนการติดตั้งโปรแกรม Adobe  Photoshop CS5  ความสามารถใหม่ของโปรแกรม Adobe  Photoshop CS5 การเข้าสู่โปรแกรม องค์ประกอบพื้นฐานของโปรแกรม การปรับแต่งหน้าตาของโปรแกรม การปรับแต่งพาเลท  การเคลื่อนย้ายพาเลท การบันทึก Workspace ไว้ใช้งานการสร้างไฟล์ใหม่ การเปิดไฟล์ภาพ  การย่อ-ขยายภาพ การย่อ-ขยายขนาดภาพ การคัดลอกภาพ การบันทึกไฟล์ภาพ ความละเอียดของภาพ     
                                                                                               
จุดประสงค์การเรียนรู้
            จุดประสงค์ทั่วไป
1.     เพื่อให้มีความรู้ ความเข้าใจเกี่ยวกับพื้นฐานเกี่ยวกับโปรแกรม Adobe  Photoshop
2.     เพื่อให้สามารถนำความรู้เกี่ยวกับพื้นฐานเกี่ยวกับโปรแกรม Adobe  Photoshop ไปประยุกต์ใช้ได้อย่างเหมาะสม
3.    
เพื่อให้มีกิจนิสัยส่งเสริมคุณธรรม  จริยธรรม ค่านิยมที่ดีในการใช้คอมพิวเตอร์
                จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
1.     อธิบายขั้นตอนการติดตั้งโปรแกรม Adobe  Photoshop CS5ได้
2.     บอกความสามารถใหม่ของโปรแกรม Adobe  Photoshop CS5ได้
3.     อธิบายการเข้าสู่โปรแกรม Adobe  Photoshop CS5ได้
4.     บอกองค์ประกอบพื้นฐานของโปรแกรมได้
5.     บอกวิธีการปรับแต่งหน้าตาของโปรแกรมได้
6.     อธิบายวิธีการปรับแต่งพาเลตต์ได้
7.     บอกวิธีการการเคลื่อนย้ายพาเลตต์ได้
8.     บอกวิธีการบันทึก Workspace ไว้ใช้งานได้
9.     อธิบายวิธีการสร้างไฟล์ใหม่ได้
10.บอกวิธีการเปิดไฟล์ภาพได้
11.บอกวิธีการย่อ-ขยายภาพได้
12.อธิบายวิธีการย่อ-ขยายขนาดภาพได้
13.บอกวิธีการคัดลอกภาพได้
14.บอกวิธีการบันทึกไฟล์ภาพได้
15.บอกความละเอียดของภาพได้

สาระการเรียนรู้
            1.       พื้นฐานเกี่ยวกับโปรแกรม Adobe  Photoshop
                2.        ขั้นตอนการติดตั้งโปรแกรม Adobe  Photoshop CS5
                3.        ความสามารถใหม่ของโปรแกรม Adobe  Photoshop CS5
                4.         การเข้าสู่โปรแกรม
                5.         องค์ประกอบพื้นฐานของโปรแกรม
                6.         การปรับแต่งหน้าตาของโปรแกรม
                7.         การปรับแต่งพาเลท
                8.         การเคลื่อนย้ายพาเลท
                9.         การบันทึก Workspace ไว้ใช้งาน
                10.      การสร้างไฟล์ใหม่

                11.      การเปิดไฟล์ภาพ
                12.      การย่อ-ขยายภาพ
                13.      การย่อ-ขยายขนาดภาพ
                14.      การคัดลอกภาพ
                15.      การบันทึกไฟล์ภาพ
                16.      ความละเอียดของภาพ

คุณธรรมที่มุ่งเน้น
ความมีระเบียบวินัยในการทำงาน  

กิจกรรมการเรียนรู้  (สัปดาห์ที่  2   ชั่วโมงที่   5-10)
                ขั้นนำ   
1.        ครูนำเข้าสู่บทเรียนโดยทบทวนเนื้อหาในบทเรียนที่แล้วเกี่ยวกับทฤษฏีคอมพิวเตอร์กราฟิกส์
2.        ครูสนทนากับนักเรียนเกี่ยวกับพื้นฐานโปรแกรมคอมพิวเตอร์กราฟิก  Adobe Photoshop  แหล่งเรียนรู้ที่นักเรียนหาความรู้เพิ่มเติมจากอินเตอร์เน็ต        
                ขั้นกิจกรรม         
3.        ครูอธิบายเนื้อหาให้นักเรียนทราบ        
                ขั้นวิเคราะห์        
4.        ครูให้นักเรียนทำกิจกรรมการเรียนรู้  ใบงานที่ 2.1  ใบงานที่ 2.2   และแบบประเมินผลการเรียนรู้  
ใช้เวลา   50  นาที
              ขั้นสรุปและประเมินผล     
5.        ครูให้นักเรียนทุกคนทำกิจกรรมการเรียนรู้และแบบประเมินผลการเรียนรู้เพื่อทบทวนความรู้ที่ได้เรียนมา
    
สื่อการเรียนการสอนและแหล่งการเรียนรู้
1.             การใช้โปรแกรมกราฟิกส์. ศิวัช  กาญจนชุม  วิชาญ  หงษ์บิน. พัฒนาวิชาการ (2535),2552
2.             Photoshop  CS4  108 Q&A. จาตุรงค์  ศรีวิลาศ. Digiart, 2552.
3.             แหล่งเรียนรู้  ได้แก่
3.1       ห้องอินเตอร์เน็ต โรงเรียนกรุงเทพการบัญชีวิทยาลัย

หลักฐานการเรียนรู้
1.             ไฟล์งาน
2.             สมุดจด

การวัดและประเมินผล
              เครื่องมือประเมิน
1.             แบบประเมินผลการเรียนรู้
เกณฑ์การประเมิน
1.             การประเมินภาคความรู้    ต้องได้คะแนนไม่ต่ำกว่าร้อยละ  80
                                                                                                                            
บันทึกผลหลังการจัดการเรียนรู้                                                                           
            ข้อสรุปหลังการจัดการเรียนรู้
        นักเรียนมีคุณธรรมตามที่มุ่งเน้น   ความมีระเบียบวินัยในการทำงาน  ร้อยละ 80
           ปัญหาที่พบ
                         นักเรียนบางคนเล่นเกมคอมพิวเตอร์
            แนวทางการแก้ปัญหา
1.          ครูตักเตือนนักเรียนที่เล่นเกมคอมพิวเตอร์และคาดโทษด้วยการหักคะแนนจิตพิสัย

2.          ครูให้นักเรียนหาความรู้เพิ่มขึ้นจากเดิมและส่งงานให้ทันตรงตามเวลา

ไม่มีความคิดเห็น:

แสดงความคิดเห็น