วันอาทิตย์ที่ 20 กรกฎาคม พ.ศ. 2557

แผนการจัดการเรียนรู้แบบฐานสมรรถนะ 7

วิชา                         การใช้โปรแกรมกราฟิกส์                                                  หน่วยที่                   7                     
ชื่อหน่วย               การปรับแต่งสีของภาพถ่าย                                               สัปดาห์ที่                     12-13        
ชื่อเรื่อง                การปรับแต่งสีของภาพถ่าย                                            จำนวน                       10                     ชั่วโมง
ครูผู้สอน            ณัฐพร         หอมเมือง                                                    ระดับชั้น               ปวช.3                       
สาระสำคัญ
                ในการถ่ายภาพบางครั้งอาจได้ภาพไม่สวยงามตามต้องการเช่น  ภาพมืดไป  ไม่คมชัด ถ่ายย้อนแสง  เป็นต้น ดังนั้นการตกแต่งภาพถ่ายก่อนนำไปอัดจึงมีความจำเป็น โดยโปรแกรม Photoshop มีเครื่องมือที่ใช้ในการตกแต่งภาพจำนวนมาก

สมรรถนะประจำหน่วยการเรียนรู้
                แสดงความรู้เกี่ยวกับการปรับแต่งสีของภาพถ่าย  การปรับภาพสีให้เป็นสีขาวดำ  การปรับภาพขาวดำให้เป็นทูโทน  การปรับแสงสว่างให้กับภาพ  การปรับแต่งภาพด้วย  Variations   การปรับโทนสีด้วย  Curves   การแทนที่สีเดิมด้วยสีใหม่ที่ต้องการ
               
                                                               
จุดประสงค์การเรียนรู้
            จุดประสงค์ทั่วไป
1.     เพื่อให้มีความรู้ ความเข้าใจเกี่ยวกับการปรับแต่งสีของภาพถ่าย  
2.     เพื่อให้สามารถนำความรู้เกี่ยวกับการปรับแต่งสีของภาพถ่ายไปประยุกต์ใช้ได้อย่างเหมาะสม
3.     เพื่อให้มีกิจนิสัยส่งเสริมคุณธรรม  จริยธรรม ค่านิยมที่ดีในการใช้คอมพิวเตอร์
               

                จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
1.             บอกวิธีการปรับแต่งสีของภาพถ่ายได้
2.       บอกการปรับภาพสีให้เป็นสีขาวดำได้
3.       อธิบายการปรับภาพขาวดำให้เป็นทูโทนได้
4.             บอกการปรับแสงสว่างให้กับภาพได้
5.       บอกการปรับแต่งภาพด้วย  Variations   ได้
6.       อธิบายการปรับโทนสีด้วย  Curves   ได้
7.       บอกการแทนที่สีเดิมด้วยสีใหม่ที่ต้องการได้

สาระการเรียนรู้
            1.       การปรับแต่งสีของภาพถ่าย
                2.        การปรับภาพสีให้เป็นสีขาวดำ
                3.         การปรับภาพขาวดำให้เป็นทูโทน
                4.        การปรับแสงสว่างให้กับภาพ
                5.        การปรับแต่งภาพด้วย  Variations   
                6.        การปรับโทนสีด้วย  Curves  
                7.        การแทนที่สีเดิมด้วยสีใหม่ที่ต้องการ
               
คุณธรรมที่มุ่งเน้น
ความมีคุณธรรมจริยธรรม               

กิจกรรมการเรียนรู้  (สัปดาห์ที่  12   ชั่วโมงที่   56-60)
                ขั้นนำ   
1.        ครูนำเข้าสู่บทเรียนโดยสนทนาเรื่องภาพถ่ายและแหล่งเรียนรู้ที่นักเรียนหาความรู้เพิ่มเติมจากอินเตอร์เน็ต
                ขั้นกิจกรรม         
2.        ครูอธิบายเนื้อหาให้นักเรียนทราบ        
                ขั้นวิเคราะห์        
3.        ครูให้นักเรียนทำใบงานที่ 7.1 ใบงานที่ 7.2   ใช้เวลา   100  นาที

            ขั้นสรุปและประเมินผล       
4.             ครูให้นักเรียนทุกคนสรุปขั้นตอนในการปฏิบัติงานตามใบงานที่กำหนดเพื่อทบทวนความรู้ที่ได้เรียนมาลงในสมุดจด

กิจกรรมการเรียนรู้  (สัปดาห์ที่  13   ชั่วโมงที่   61-65)
                ขั้นนำ   
1.        ครูนำเข้าสู่บทเรียนโดยนำเสนอผลงานของนักเรียนจากคาบเรียนที่แล้ว     
                ขั้นกิจกรรม         
2.        ครูอธิบายเนื้อหาให้นักเรียนทราบ        
                ขั้นวิเคราะห์        
3.        ครูให้นักเรียนทำใบงานที่ 7.3 ใบงานที่ 7.4  ใบงานที่ 7.5   ใช้เวลา   150  นาที
            ขั้นสรุปและประเมินผล       
4.             ครูให้นักเรียนทุกคนสรุปขั้นตอนในการปฏิบัติงานตามใบงานที่กำหนดเพื่อทบทวนความรู้ที่ได้เรียนมาลงในสมุดจด
                                               
สื่อการเรียนการสอนและแหล่งการเรียนรู้
1.             การใช้โปรแกรมกราฟิกส์. ศิวัช  กาญจนชุม  วิชาญ  หงษ์บิน. พัฒนาวิชาการ (2535),2552
2.             Photoshop  CS4  108 Q&A. จาตุรงค์  ศรีวิลาศ.Digiart, 2552.
3.             แหล่งเรียนรู้  ได้แก่
3.1       ห้องอินเตอร์เน็ต โรงเรียนกรุงเทพการบัญชีวิทยาลัย

หลักฐานการเรียนรู้
1.             ไฟล์งาน
2.             สมุดจด
การวัดและประเมินผล
              เครื่องมือประเมิน
1.             แบบประเมินผลการเรียนรู้

เกณฑ์การประเมิน
1.             การประเมินภาคความรู้  ต้องได้คะแนนไม่ต่ำกว่าร้อยละ  80
                                                                                               
บันทึกผลหลังการจัดการเรียนรู้                                                                           
            ข้อสรุปหลังการจัดการเรียนรู้
        นักเรียนมีคุณธรรมตามที่มุ่งเน้น  มีคุณธรรมจริยธรรม ร้อยละ 80
           ปัญหาที่พบ
                         นักเรียนบางคนเล่นโทรศัพท์
            แนวทางการแก้ปัญหา

                         ครูตักเตือนนักเรียนและถ้าไม่ปฏิบัติตามริบของกลางและคืนเมื่อหมดคาบเรียน

ไม่มีความคิดเห็น:

แสดงความคิดเห็น